ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਇੰਡੀਆ ਚ ਮੋਬਾਈਲ ਵਰਤਣ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖਬਰ

ਮੋਬਾਇਲ ਅੱਜ ਹਰ ਆਦਮੀ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਬਣ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਮੋਬਾਇਲ ਯੂਜਰਸ ਦੀ ਸੰਖ‍ਿਆਂ ਦਿਨ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ ਵੱਧਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ 10 ਅੰਕਾਂ ਦੇ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਹੋਰ ਅੰਕਾਂ ਦਾ ਵਿਸ‍ਤਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਪਰ ਇਹ ਬਦਲਾਅ ਸਿਰਫ ਏਐਮ2ਐਮ ਸਿਮ ਲਈ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਸਧਾਰਨ ਸਿਮ ਵਿਚ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਬਦਲਾਅ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਕ ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਐਮ2ਐਮ ਸਿਮ ਦਾ ਨੰਬਰ 13 ਅੰਕ ਦਾ ਹੋਵੇ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਤਾਰੀਖ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੋਂ ਜੋ ਵੀ ਨੰਬਰ ਜਾਰੀ ਹੋਣਗੇ, ਉਹ 13 ਅੰਕ ਦਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿਚ ਕੇਂਦਰੀ ਸੰਚਾਰ ਮੰਤਰਾਲਾ ਨੇ ਇਕ ਪੱਤਰ ਜਾਰੀ ਕਰ ਸਾਰੇ ਸੂਬਿਆਂ ਨੂੰ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਬੀਐਸਐਨਐਲ ਦੇ ਇਕ ਪੱਤਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪਿਛਲੇ ਦਿਨਾਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਹੋਈ ਬੈਠਕ ਵਿਚ ਐਮ2ਐਮ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ 13 ਅੰਕਾਂ ਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਥੇ ਹੀ, 10 ਅੰਕਾਂ ਦੇ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਨੂੰ 13 ਅੰਕਾਂ ਵਿਚ ਬਦਲਣ ਲਈ ਇਕ ਅਕਤੂਬਰ 2018 ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 31 ਦਸੰਬਰ, 2018 ਤੱਕ ਦੀ ਸਮਾਂ ਸੀਮਾ ਤੈਅ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਐਮ2ਐਮ ਸਿਮ ਅਤੇ ਸਧਾਰਨ ਸਿਮ ਵਿਚ ਫਰਕ

ਐਮ2ਐਮ ਸਿਮ ਉਹ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਮਸ਼ੀਨ ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਨਾਲ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਚ ਸਧਾਰਣ: ਡਾਟਾ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਉਥੇ ਹੀ ਸਧਾਰਨ ਸਿਮ ਨੂੰ ਲੋਕ ਮੋਬਾਇਲ ਵਿਚ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਕਾਲਿੰਗ ਜ‍ਿਆਦਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ 13 ਅੰਕਾਂ ਦਾ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ

ਮੋਬਾਇਲ ਯੂਜਰ ਦੀ ਸੰਖ‍ਿਆ ਵਿਚ ਲਗਾਤਾਰ ਹੋ ਰਹੇ ਵਾਧੇ ਕਾਰਨ 10 ਅੰਕਾਂ ਦੀ ਲੜੀ ਵਿਚ ਨਵੇਂ ਨੰਬਰ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਦੀ ਗੁੰਜਾਇਸ਼ ਨਹੀਂ ਬਚੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਮੋਬਾਇਲ ਗਾਹਕ ਵੱਧ ਰਹੇ ਹਨ, ਉਝ ਵਿਚ 10 ਅੰਕਾਂ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਅੰਕਾਂ ਦੀ ਸੀਰੀਜ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਸਿਸਟਮ ਅਪਡੇਟ ਕਰਨ ਦੀ ਕਵਾਇਦ ਸ਼ੁਰੂ

ਐਮ2ਐਮ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਦੀ 13 ਅੰਕਾਂ ਦੀ ਨਵੀਂ ਸੀਰੀਜ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜਰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਸਾਰੇ ਸਰਵਿਸ ਪ੍ਰੋਵਾਈਡਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸਿਸਟਮ ਅਪਡੇਟ ਕਰਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਸਰਕਲ ਦੀ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਸਰਵਿਸ ਪ੍ਰੋਵਾਈਡਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਕਿਵੇਂ ਵਧਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ਨੰਬਰ ਹੁਣ ਇਸਦੀ ਕੋਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਹੀਂ

10 ਡਿਜਿਟ ਵਾਲੇ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਨੂੰ 13 ਡਿਜਿਟ ਵਿਚ ਤਬ‍ਦੀਲ ਕਰਨ ਦੀ ਕ‍ੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਹੋਵੇਗੀ ਇਹ ਹਾਲੇ ਸਾਫ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਪੁਰਾਣੇ 10 ਡਿਜਿਟ ਵਾਲੇ ਮੋਬਾਇਲ ਨੰਬਰ ਦੇ ਅੱਗੇ ਕੰਟਰੀ ਕੋਡ + 91 ਜੋੜ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਤਾਂ ਵੀ ਇਹ 12 ਡਿਜਿਟ ਦਾ ਹੀ ਹੋ ਪਾਵੇਗਾ। ਅਜਿਹੇ ਵਿਚ ਨਵਾਂ 1 ਅੰਕ ਕ‍ੀ ਵਾਧੂ ਹੋਵੇਗਾ ਜਾਂ ਤਿੰਨੋ ਅੰਕ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵੱਖ ਹੋਣਗੇ ਇਹ ਹਾਲੇ ਕ‍ਲੀਅਰ ਨਹੀਂ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *